Tuzingatie kanuni bora za
ufugaji kuku kuzuia magonjwa

WATU wengi  hujihusisha
katika ufugaji kuku kwa lengo
la kujipatia chakula na kipato.

Mazao yatokanayo na
ufugaji kuku ni mayai, nyama,
mbolea na manyoya kwa
matumizi mbalimbali.

Hata hivyo, ufugaji kuku
utzkuwa endelevu na wenye
tja kwa kufuata kanuni za
ufugaji bora kama ufugaji
kwenye banda bora, kuchagua
kuku bora wa kufuga, kutunza
na kulisha kuku kwa muijibu
wa hatua mbalimbali za ukuaji
na Kudhibiti magonjwa.

Ifahamike kuwa, mfugaji
anaweza kuongeza uzalishaji
kwa kuchagua kuku mwenye
UWEZo wa kutaga mayai
mengi kati ya 15 hadi 200
katika mzunguko mmoja wa
Ulaga), uwezo wa kuatamia
na kuangua vifaranga
WENgI, uwezo wa kustahimili
Magonjwa na mwenye kukua
haraka,

Ufugaji bora wa kuku

ni  muhimu kwa sababuy
unasaidia kuwafanya wawe
wenye afya bora na kuzuia
kudumaa au vifo.

Matukio ya kudumaa au
kufakwakukuyanasababishwa
na kutozingatia kanuni bora za
ufugaji hususani kutopatiwa
lishe bora na chanjo dhidi ya
magonjwa yanayotokea mara
kwa mara.

Wafugaiji wanapaswa
kufahamu kuwa ni bora kuzuia
magonjwa kuliko kutibu i
kupunguza vifo na gharama.

lwapo ugonjwa utatokea
ndani  ya  banda, kuku
wagonjwa watenganishwe
na kuku wasio wagonjwa na
wapatiwe tiba kwa uharaka.

Kanuni muhimu
Zinazopaswa kufuatwa katika
kuzuia magonjwa kwa kuku
ni banda kutakiwa kuwa safi
muda wote na linyunyuziwe
dawa ya kuua wadau wa
magpnjwa mbalimbali,

ia,

wakaguliwa kila siku ili kubaini
wagonjwa au wenye matatizo
kisha "kuwatenga” na kutoa
taarifa kwa mtaalam wa
mifugo.

NI muhimu kuku kupatiwa
chanjo dhidi vya magonjwa
rnbafimbali, watu wasiohusika
wasiingie eneo la kufugia
kuku bila utaratibu na ndege
wengine na wanyama wasifike
eneo la kufugia kuku,

Banda la kufugia kuku
linapaswa kutenganishwa na
mabanda ya mifugo mingine,
lango la "kuingia ndani ya
banda la kuku liwekewe
dawa vya kukanyaga kwa
wanaoingia ndani ili kuzuia
kuingiza vimelea vya wadudu
wa magon{jwa, lakini poa vifaa

vya chakula na maiji viwe safi
wakati wote,

Endapo mfugaiji wa
kuku akizingatia ~ kanuni
bora za ufugaji ni rahisi
kuzuia magonjwa

kuku Wanapaswa yanayowashambulia kuky
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MAONI YA MHARIRI

Elimu uzalishaji nyasi
za malisho ya mifugo
iwafikie wafugaji

CHANGAMOTO kubwa inayowakabili wafugaji nchini ni

kukosekana kwa maeneo ya malisho kwa ajili ya mifugo
ao.

: Hali hiyo imesababisha kuwepo kwa migogoro baina

ya wafugaji na wakulima katika maeneo mbalimbali

nchini.

Katika kuhakikisha upatikanaji wa uhakika wa malisho
kwa wafugaji, serikali Wizara ya Kilimo kupitia Taasisi
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) ilifanya utafiti na
kuzalisha mbegu bora za malisho ya nyasi kwa mifugo.

Mbegu hizo ni Cenchrus ciliaris, Brachiaria (Cobra,
Mulato Il, Cayman, Xaeres, Piata na Basilisk) na Napier
(Kakamega I, Kakamega II, Ouma, Juncao na Asili); na aina
moja ya mikunde ambayo ni Canavalia Ensiformis.

Vilevile, TARIL! ilizalisha kilo 2,200 za mbegu bora za
malisho na vipandikizi vya malisho kilo 762 aina ya nyasi
na kilo 200 za mbegu za malisho aina za mikunde.

Mbegu hizo zilisambazwa kwa wafugaji wa Tanga,
Dodoma, Dar es Salaam, Arusha, Mbeya, Songwe na
Pwani.

Aidha, TALIRI ilizalisha na kusambaza marobota
ya malisho makavu 17,756 ambapo marobota hayo
yalisambazwa katika maeneo ya Tanga, Dodoma, Dar es
Salaam, Mbeya, Songwe, Kongwa na Pwani.

Hata hivyo, licha ya jitihada hizo bado maeneo mengi
ya wafugaji hayajafikiwa na elimu ya uzalishaji wa nyasi
za malisho kwa mifugo.

Tunaamini kwamba kuna haja ya wizara husika
kuhakikisha mbegu na elimu ya uzalishaji nyasi hizo
iwafikie wakulima hususan katika maeneo yenye
changamoto ya uhaba wa malisho,

Hatua hiyo itawezesha upatikanaji wa malisho ya
kutosha kwa mifugo na kuchangia kwa kiasi kikubwa
kupunguza migogoro baina ya wakulima na wafugaiji
ambayo chanzo kikubwa ni uhaba wa maeneo ya
malisho.

Tunasisitiza kwamba elimu kuhusu uzalishaji nyasi
za malisho kwa ajili ya mifugo zisiishie kubaki katika
makaratasi bali ni wakati sahihi kuanza kuwafikishia

wafugaji kwa sababu ndio dawa itakayotibu changamoto
ya uhaba wa malisho ya mifugo.
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